Just a moment

      153

Con người sinh ra có quyền có tên. Tuy nhiên, việc đặt tên cho con vẫn phải dựa trên các quy định của pháp luật. Khi sinh ra tại Việt Nam chỉ được phép đặt tên teo tiếng Việt Nam hoặc tên theo tiếng các dân tộc tại Việt Nam mà không được đặt tên theo tiếng nước ngoài. Nhiều ông bà, cha mẹ sính ngoại vẫn muốn đặt tên cho con theo tiếng nước ngoài. Vì vậy câu hỏi đặt ra là việc đặt tên bằng tiếng nước ngoài cho con được không năm 2023? Cùng Luật sư X tìm hiểu vấn đề đặt tên cho trẻ ở bài viết dưới đây nhé!

Quy định pháp luật về việc đặt họ tên

Xác định họ của con theo họ của cha,mẹ đẻ hoặc nuôi

Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.

Bạn đang xem: Just a moment

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và chưa được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo đề nghị của người đứng đầu cơ sở nuôi dưỡng trẻ em đó hoặc theo đề nghị của người có yêu cầu đăng ký khai sinh cho trẻ em, nếu trẻ em đang được người đó tạm thời nuôi dưỡng.

Không được đặt tên cho con mà xâm phạm đến người khác

Theo quy định hiện hành, việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự.

Tuy nhiên, quy định này hiện nay vẫn chưa được hướng dẫn cụ thể, dẫn đến việc thực thi chưa hiệu quả.

Tên của con phải bằng tiếng Việt

Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam.

Việc mang tên Việt Nam có ý nghĩa quan trọng. Bởi vậy theo Luật Quốc tịch, người xin nhập quốc tịch Việt Nam cũng phải có tên gọi Việt Nam.

Đặt tên bằng tiếng nước ngoài cho con được không năm 2023?

Theo quy định của pháp luật dân sự hiện hành về việc đặt tên cho con trong giấy khai sinh, tuy nhiên, con của bạn sẽ sinh ra vào năm 2017, do đó, việc đặt tên của con bạn phải được đối chiếu theo pháp luật dân sự năm 2015, cụ thể tạiĐiều 26 của bộ luật dân sự năm 2015 có quy định về Quyền có họ, tên như sau:

“1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo thỏa thuận của cha mẹ nuôi. Trường hợp chỉ có cha nuôi hoặc mẹ nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của người đó.

Xem thêm: Bán Căn Hộ Chung Cư Tân Mai Bình Tân Mai Nhận Nhà Ở Ngay Đã Có Sổ Hồng

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và chưa được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo đề nghị của người đứng đầu cơ sở nuôi dưỡng trẻ em đó hoặc theo đề nghị của người có yêu cầu đăng ký khai sinh cho trẻ em, nếu trẻ em đang được người đó tạm thời nuôi dưỡng.

Cha đẻ, mẹ đẻ được quy định trong Bộ luật này là cha, mẹ được xác định dựa trên sự kiện sinh đẻ; người nhờ mang thai hộ với người được sinh ra từ việc mang thai hộ theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình.

*
Đặt tên bằng tiếng nước ngoài cho con được không năm 2023?

3. Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 của Bộ luật này.

Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.

4. Cá nhân xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự theo họ, tên của mình.

5. Việc sử dụng bí danh, bút danh không được gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”

Theo quy định pháp luật, không được phép đặt tên con bằng tiếng nước ngoài mà phải đặt tên con bằngtiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam.

Điều kiện đặt tên cho con bằng tiếng nước ngoài tại Việt Nam

Đối với con được cha mẹ sinh tại Việt Nam. Trong đó, có mẹ là công dân Việt Nam và cha là người nước ngoài. Do đó, cha mệ của đứa trẻ phải thỏa thuận về việc lựa chọn quốc tịch cho con. Trường hợp không thỏa thuận được về việc lựa chọn quốc tịch cho con thì đứa trẻ vẫn có quốc tịch Việt Nam. Khi đó, việc đặt tên cho con sẽ theo quy định của Bộ luật dân sự 2015, tức tên phải bằng tiếng Việt, cha mẹ không được đặt tên cho con có tên đệm là tiếng nước ngoài.

Nếu cha mẹ muốn đặt tên con theo tiếng nước ngoài thì phải thống nhất với nhau về việc lựa chọn tiếng nước ngoài của con mình. Đồng thời, khi cha, mẹ thỏa thuận về việc chọn quốc tịch cho con thì theo quy định của pháp luật phải lập văn bản thỏa thuận về việc chọn quốc tịch cho con

Như vậy, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì con sinh ra do sự lựa chọn quốc tịch của con sẽ được nhận quốc tịch nếu cha, mẹ đồng ý với việc lựa chọn quốc tịch của con. Kể từ đó, một đứa trẻ đã chọn quốc tịch của nước ngoài là công dân của nước ngoài. Như vậy, cha mẹ không nhất thiết phải tuân theo quy định tên con là tên của công dân Việt Nam thì cha mẹ có thể đặt tên con bằng tiếng nước ngoài.

Khuyến nghị

Đội ngũ công ty Luật sư X luôn sẵn sàng lắng nghe, giải đáp, cung cấp dịch vụ liên quan đến tư vấn luật dân sự Với các luật sư có chuyên môn cao cùng kinh nghiệm dày dặn, chúng tôi sẽ hỗ trợ 24/7 giúp bạn tiết kiệm chi phí và ít đi lại.