Mất con dấu công ty

      20
Văn bản pháp luật Dịch vụ pháp lý Doanh nghiệp Giấy phép con Đầu tư Thuế - Kế toán Nhà đất Sở hữu trí tuệ Hôn nhân gia đình Tư vấn giải đáp Biểu mẫu Tin tức & sự kiện
*

Mong được quý công ty tư vấn trường hợp của tôi : Trong quá trình đổi địa điểm làm việc của công ty, nhân viên tôi làm mất con dấu tròn của công ty. Vậy việc mất con dấu trong trường hợp này có liên quan gì đến pháp luật không?

Trả lời :

Về câu hỏi của bạn,NHU Y LAW FIRMcó giải đáp như sau:

Theoquy định củaCông văn số9720/BKHĐT-ĐKKD của Bộ kế hoạch và đầu tư:

Đối với doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện sửdụng con dấu theo quy định tại Luật Doanh nghiệp năm 2014 nhưng bị mất con dấu

- Trường hợp doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện có nhu cầu tiếp tục sử dụng mẫu con dấu với số lượng, hình thức đã thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp có thể làm con dấu thay thế cho con dấu đã mất mà không cần thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp cùng chưa đầy đủ nên được chia thành hai trường hợp:

- Trường hợp 1: Tiếp tục sử dụng mẫucon dấuvới số lượng, hình thức đã thông báo với cơ quan Đăng ký kinh doanh trước đó thì doanh nghiệp có thể làm dấu thay thếmàkhông cần thông báo với Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh (thành phố) nơi đặt Trụ sở chính của doanh nghiệp

- Trường hợp 2: Khi doanh nghiệp có nhu cầu thay đổi mẫu con dấu, trước khi sử dụng mẫucon dấumới, doanh nghiệp gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải thông tin về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về Đăng ký doanh nghiệp.

Đối với trường hợp con dấu công ty do cơ quan công an cấp bị mất thì xử lý như sau:

Căn cứ vào Điều 15 NĐ 96/2015 NĐ-CP quy định về quản lý và sử dụng con dấu:

“ Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thìdoanh nghiệp được làm con dấu theo quy định tại Nghị định này; đồng thời thông báo việc mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.”

Trên đây là thông tinNHU Y LAW FIRMgiải đáp về thắc mắc của bạn. Trường hợp cần hỗ trợ chi tiết về vấn đề trên, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để nhận được tư vấn